Chắc chắn sẽ có những lúc khi bố mẹ nói mà con cái không nghe lời, mình có bảo như thế nào thì con cũng kiểu không quan tâm. Người nói thì cứ việc nói còn người nghe làm gì là chuyện của người nghe. Đôi lúc khi chăm trẻ cũng bất lực như thế đó. Vậy cần làm gì khi trẻ không nghe lời, cố tỏ ra ương bướng.
Làm gì khi trẻ không nghe lời
Đừng áp đặt cho con
Chúng ta đừng áp đặt suy nghĩ cho các con bằng việc con phải làm cái này, con phải làm cái kia…mà hãy khuyên con rằng nên làm cái gì, không nên làm cái gì…và con sẽ tự nhìn nhận được việc gì sẽ tốt cho con.
Lắng nghe con nhiều hơn
Đôi lúc trẻ đang ở trong độ tuổi nổi loạn, chúng có nhiều tâm sự và cần có sự lắng nghe và thấu hiểu từ bố mẹ nhiều hơn. Vì thế bố mẹ cũng hãy đặt mình vào hoàn cảnh của các con để hiểu con hơn nhé.
Tạo kỉ luật cho con
Đừng quá buông thả các con mà mình cũng nên tạo kỉ luật cho con của mình, chắc chắn khi con làm sai và không nghe lời thì phải bị phạt và phải tự rút ra bài học cho bản thân mình.
Nói không với đòn roi
Bạo lực không phải là phương pháp để giải quyết vấn đề, nó chỉ làm tổn thương về mặt thể xác lẫn tinh thần của các con hơn mà thôi.
Trên đây là một vài biện pháp giúp con nghe lời bố mẹ hơn. Quan trọng là bố mẹ luôn phải là người gần gũi, lắng nghe bé, hiểu được từng giai đoạn tâm lý của trẻ thơ. Như vậy nuôi dạy con cái mới không là cuộc chiến trong nước mắt. Các mẹ lưu ý nhé!
Xem thêm: Tác hại của việc quát mắng con